Tư vấn luật về thẻ tín dụng

Thẻ ngân hàng được ví như một phương tiện thanh toán được sử dụng để thực hiện dịch vụ thanh toán qua ngân hàng bên cạnh các phương tiện thanh toán khác như tiền mặt, séc, lệnh chi (ủy nhiệm chi), ủy nhiệm thu. Với những tính năng ưu việt như gọn nhẹ, an toàn, thuận lợi, thẻ ngân hàng, đặc biệt là thẻ tín dụng đã và đang được sử dụng khá phổ biến ở nhiều nước trên thế giới nói chung và ở Việt Nam nói riêng. Luật Thiên Minh sẽ cung cấp cho bạn những thông tin quan trọng về thẻ ngân hàng mà mọi người nên biết, đồng thời sẽ giải đáp thắc mắc, hỗ trợ khách hàng và tư vấn pháp luật về thẻ tín dụng.

tư vấn luật về thẻ tín dụng-luật thiên minh
Thẻ tín dụng( Nguồn: Internet)

Thẻ tín dụng là gì ? 

Thẻ tín dụng (credit card) là một loại thẻ ngân hàng không yêu cầu cần tiền có sẵn trong thẻ. Hiểu theo cách khác, với thẻ tín dụng, là bạn sẽ mượn tiền của ngân hàng để sử dụng trước và thanh toán lại sau vào cuối kỳ hạn. Số tiền được ngân hàng cấp cho bạn được gọi là hạn mức tín dụng. Hạn mức tín dụng được cấp sẽ dựa vào hồ sơ mở thẻ cũng như điều kiện mà bạn đáp ứng với ngân hàng. Khi đã được ngân hàng duyệt và chấp nhận mở thẻ thì bạn có thể sử dụng để thanh toán các dịch vụ tiện ích như mua sắm, giải trí, du lịch…v.v.

Hiện nay, thẻ tín dụng có 2 loại là:

Thẻ nội địa: Chỉ có thể thanh toán trong nước.
Thẻ quốc tế: Có thể thanh toán trong và ngoài nước.
Hai tổ chức thẻ tín dụng nổi tiếng nhất hiện nay là Mastercard và Visa. 

Nội dung tư vấn luật về thẻ tín dụng của chúng tôi: 

Câu hỏi của khách hàng cần tư vấn: "Tôi có việc cần hỏi về việc nợ mất khả năng thanh toán số tiền là 25 triệu của thẻ tín dụng. Nhiều năm tôi vẫn thanh toán lãi được nhưng 3 tháng trở lại tôi không thể trả được nữa. Vậy thì trong trường hợp này nên giải quyết thế nào?"

Theo như nôi dung thư mà bạn trình bày thì bạn đã không trả lãi tiền vay trong vòng 3 tháng. Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 thì trong  trường hợp này bạn có nghĩa vụ như sau:

"Trong trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ. “

Do đó, với trường hợp của bạn, bạn có thể thực hiện các biện pháp sau:

Thứ nhất, bạn có thể trao đổi lại với bên cho vay để họ có thể cho bạn chậm trả lãi vay. Nếu họ đồng ý gia hạn cho bạn chậm trả lãi trong một thời gian nhất định thì trong hoặc sau khi hết khoảng thời gian đó, nếu bạn thực hiện đúng nghĩa vụ của mình thì vẫn được xem là hoàn thành nghĩa vụ trả nợ theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005:

"Điều 287. Hoãn thực hiện nghĩa vụ dân sự  

1. Khi không thể thực hiện được nghĩa vụ dân sự đúng thời hạn thì bên có nghĩa vụ phải thông báo ngay cho bên có quyền biết và đề nghị được hoãn việc thực hiện nghĩa vụ.

Trường hợp không thông báo cho bên có quyền thì bên có nghĩa vụ phải bồi thường thiệt hại phát sinh, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc do nguyên nhân khách quan không thể thông báo.

2. Bên có nghĩa vụ được hoãn việc thực hiện nghĩa vụ, nếu được bên có quyền đồng ý. Việc thực hiện nghĩa vụ dân sự khi được hoãn vẫn được coi là thực hiện đúng thời hạn."

Thứ hai, trong trường hợp bên cho vay không đồng ý cho bạn chậm trả lãi vay thì bạn phải tiến hành thu xếp trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ cho họ. Nếu bạn không tiến hành nghĩa vụ trả nợ theo hợp đồng vay thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về  Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành:

"Điều 140. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản – Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung 2009

Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.”

Đồng thời, dù bạn có hay không có dấu hiệu vi phạm hình sự thuộc tội nêu trên thì bên cho vay cũng có thể làm đơn khởi kiện ra tòa án về việc bạn vi phạm nghĩa vụ dân sự  trong hợp đồng vay tiền. Bạn sẽ phải chịu trách nhiệm dân sự theo quy định tại các điều của Bộ luật dân sự 2005:

"Điều 305. Trách nhiệm dân sự do chậm thực hiện nghĩa vụ dân sự

1. Khi nghĩa vụ dân sự chậm được thực hiện thì bên có quyền có thể gia hạn để bên có nghĩa vụ hoàn thành nghĩa vụ; nếu quá thời hạn này mà nghĩa vụ vẫn chưa được hoàn thành thì theo yêu cầu của bên có quyền, bên có nghĩa vụ vẫn phải thực hiện nghĩa vụ và bồi thường thiệt hại; nếu việc thực hiện nghĩa vụ không còn cần thiết đối với bên có quyền thì bên này có quyền từ chối tiếp nhận việc thực hiện nghĩa vụ và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

2. Trong trường hợp bên có nghĩa vụ chậm trả tiền thì bên đó phải trả lãi đối với số tiền chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời gian chậm trả tại thời điểm thanh toán, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác. "

Trên đây là ý kiến tư vấn của luật sư chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo thêm về luật thẻ tín dụng.Trường hợp nếu quý khách vẫn không thể hiểu hết hoặc vẫn còn nhiều thắc mắc liên quan đến tư vấn luật về thẻ tín dụng cần được giải đáp thì có thể liên hệ với công ty luật Thiên Minh sẽ giúp cho quý khách hàng bảo vệ được quyền lợi, lợi ích hợp pháp cho chính mình. 

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN PHÁP LUẬT THIÊN MINH

Add: Tòa AQUA 1 109OT12B Vinhomes Golden River, số 2 Tôn Đức Thắng, Phường Bến Nghé, Quận 1

Tel: 0839 400 004 – 0836 400 004

www.vanphongluat.online

Trân trọng !

Bạn có thể tham khảo các bài viết khác mà khách hàng thường quan tâm của Luật Thiên Minh: